Thủ tục hủy hợp đồng tặng cho đất đã công chứng

Ngày: 08/08/2022 Xem: 138
Nội dung bài viết
Thủ tục hủy hợp đồng tặng cho đất đã công chứng
Bản in

Cách hủy hợp đồng tặng cho đất đã công chứng

Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật. Vậy muốn huỷ hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất được không là câu hỏi nhiều người quan tâm, mời các bạn tham khảo bài viết sau đây.

Phân biệt hợp đồng làm việc và hợp đồng lao động

Hợp đồng gì? Có hiệu lực khi nào?

Quy định mới về bán khoản phải thu từ hợp đồng cho thuê tài chính

Hỏi:

Hiện tại bố mẹ tôi có mảnh đất, chia cho con trai và con gái, hợp đồng cho đã được công chứng. Bây giờ chúng tôi muốn hủy hợp đồng công chứng thì phải làm như thế nào? Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

– Luật công chứng 2014;

2. Luật sư tư vấn:

Bạn có trình bày bố mẹ bạn có mảnh đất, chia cho con trai và con gái, hợp đồng cho đã được công chứng. Bây giờ gia đình bạn muốn hủy hợp đồng công chứng, việc hủy hợp đồng đã công chứng được quy định tại Điều 51 Luật công chứng 2014 như sau:

Điều 51. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch

1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này.

Về thủ tục tiến hành việc hủy hợp đồng đã công chứng như sau:

Gia đình bạn nộp hồ sơ yêu cầu công chứng hủy bỏ hợp đồng tới tổ chức công chứng đã thực hiện việc công chứng hợp đồng đó, hồ sơ bao gồm:

+) Phiếu yêu cầu công chứng;

+) Văn bản thỏa thuận về việc hủy bỏ hợp đồng tặng cho giữa bên tặng cho và bên nhận tặng cho;

+) Hợp đồng tặng cho đất đã công chứng;

+) Bản sao giấy tờ tùy thân của bên tặng cho và bên nhận tặng cho.

Khi hủy bỏ hợp đồng thì hợp đồng không có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết và hợp đồng trước đó sẽ không phát sinh hiệu lực.

Như vậy, khi hợp đồng tặng cho đất đã công chứng mà muốn hủy bỏ thì việc hủy bỏ hợp đồng phải được công chứng trên cơ sở sự thỏa thuận hủy bỏ của bên tặng cho và bên nhận tặng cho, một trong các bên không được đơn phương hủy bỏ hợp đồng.

REVIEW XEM NHIỀU

DANH MỤC

REVIEW MỚI NHẤT